รฟท. เปิดทดลองใช้รถไฟฟ้าสายสีแดง แบบ Soft-Openning แล้วเมื่อเช้าวันนี้ (วันที่ 2 สิงหาคม 2564) โดย การรถไฟแห่งประเทศไทย หรือ รฟท. พร้อมเปิดให้ประชาชนทดลองใช้บริการรถไฟฟ้าชานเมืองสายสีแดง ซึ่งการเดินทางจากรังสิต-บางซื่อ จะใช้เวลาเพียง 25 นาที และจากตลิ่งชัน-บางซื่อ ใช้เวลาเพียง 15 นาที ทำให้สามารถเดินทางจากย่านชานเมืองเข้าสู่ใจการเมืองเป็นไปได้อย่างสะดวก รวดเร็วยิ่งขึ้น
รฟท. เปิดทดลองใช้รถไฟฟ้าสายสีแดง เส้นทาง บางซื่อ-รังสิต กับ บางซื่อ-ตลิ่งชัน ฟรี
![รฟท. เปิดทดลองใช้รถไฟฟ้าสายสีแดง](https://www.it24hrs.com/wp-content/uploads/2021/08/red-railway-soft-opening-c4-1024x1024.jpg)
โดยในระยะแรกจะให้ประชาชนทดลองใช้ฟรี!! เป็นระยะเวลา 3 เดือน เปิดให้บริการ 6.00-19.30 อย่างไรก็ตามจำกัดผู้โดยสาร 50% ตามมาตรการป้องกันโควิด-19 ก่อนที่จะเปิดให้บริการอย่างเป็นทางการพร้อมเก็บค่าโดยสารประมาณปลายปี 2564 นี้ ในราคาเริ่มต้น 12 บาท สูงสุด 42 บาท
ทั้งนี้นอกจากการเปิดให้บริการสายสีแดงแล้ว ยังเปิดเส้นทางเชื่อมต่อทั้งทางใต้ดิน และทาง Sky-walk หลายจุดด้วยเช่น สถานีดอนเมือง เชื่อมกับ ท่าอากาศยานดอนเมือง , skywalk เชื่อมกันระหว่างสถานีบางซ่อนสายสีม่วงกับสายสีแดง , ทางเชื่อมใต้ดิน ระหว่างสถานีสายสีน้ำเงินบางซื่อไปยังสถานีกลางบางซื่อ
![รฟท. เปิดทดลองใช้รถไฟฟ้าสายสีแดง](https://www.it24hrs.com/wp-content/uploads/2021/08/red-railway-soft-opening-c1-757x1024.jpg)
![รฟท. เปิดทดลองใช้รถไฟฟ้าสายสีแดง](https://www.it24hrs.com/wp-content/uploads/2021/08/red-railway-soft-opening-c2-1024x1024.jpg)
![](https://www.it24hrs.com/wp-content/uploads/2021/08/red-railway-soft-opening-c3-1024x1024.jpg)
อ้างอิง ทีมพีอาร์การรถไฟแห่งประเทศไทย
อ่านบทความและข่าวอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่ it24hrs.com
รฟท. เปิดทดลองใช้รถไฟฟ้าสายสีแดง บางซื่อ-รังสิต บางซื่อ-ตลิ่งชัน ฟรี
อย่าลืมกดติดตามอัพเดตข่าวสาร ทิปเทคนิคดีๆกันนะคะ Please follow us