ท่านผู้อ่านคงได้เห็นการประชาสัมพันธ์โครงการ “5 เมษายนนี้ บ่าย 2 ปิดไฟ ปรับแอร์ ปลดปลั๊ก รวมใจคนไทย สู้วิกฤตไฟฟ้า” จากกระทรวงพลังงาน ผ่านตากันไปบ้างแล้ว แต่ก็ยังมีข้อสงสัย ว่าทำไมปีนี้ต้องถึงขั้นวิกฤตเชียวหรือ ควรตระหนักถึงความสำคัญของวิกฤตนี้แค่ไหน
กระทรวงพลังงาน ได้นำเสนอเรื่องน่ารู้เกี่ยวกับแหล่งผลิตก๊าซธรรมชาติประเทศเมียนมาร์หยุดซ่อมบำรุงประจำปี ระหว่างวันที่ 5 เมษยายน 14 เมษายน 2556 โดยขอความร่วมมือจากประชาชน ให้ปิดไฟ ปรับแอร์ ปลดปลั๊ก ในเวลา 14.00น. วันที่ 5 เมษายนนี้ โดยปิดไฟดวงที่ไม่มีการใช้งาน ปรับแอร์ที่อุณหภูมิ 26 องศาหรือมากกว่า และถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดที่ไม่จำเป็น
โดยข้อมูลจาก FAQ 18 คำถาม – คำตอบ เรื่องเหตุการณ์ซ่อมท่องส่งก๊าซฯ นั้นชี้ให้เราตระหนักถึงวิกฤตพลังงานไฟฟ้าในปีนี้ เพราะปกติแล้ว มีการหยุดเพื่อซ่อมบำรุงแหล่งก๊าซจากประเทศเมียร์มาร์เป็นประจำทุกปีอยู่แล้ว แต่ทุกปีจะตรงกับช่วงกลางเดือนเมษายน ซึ่งตรงกับเทศกาลสงกรานต์ และตรงกับวันหยุดของภาคอุตสาหกรรม ทำให้ความต้องการในการใช้ไฟฟ้าลดลง แต่ในปีนี้ มีการเลื่อนซ่อมบำรุงมาเป็นช่วงก่อนสงกรานต์ ซึ่งเป็นช่วงที่มีอากาศร้อน และมีความจำเป็นต้องใช้พลังงานสูง ภาคอุตสาหกรรมต่างๆยังทำงานตามปกติ ในขณะที่กำลังการผลิตไฟฟ้าสำรองของประเทศลดลง ทั้งน้ำในเขื่อนน้อย และบางโรงหมดอายุการใช้งาน จึงเป็นสาเหตุที่จำเป็นในการร่วมมือกันสู้วิกฤตด้วยการลดใช้พลังงานในครั้งนี้ เพื่อช่วยให้ส่วนรวม อย่างภาคอุตสาหกรรม โรงพยาบาล สถานีตำรวจ ได้ดำเนินการต่อไปได้ เพราะหากไม่ร่วมมือกดช่วยปิดไฟ ปรับแอร์ ปลดปลั๊ก อาจจะทำให้ไฟฟ้าดับในบางเขต
อ่านมาถึงตรงนี้ ท่านผู้อ่านคงทราบแล้วว่า การซ่อมบำรุงเป็นไปตามกำหนดเหมือนทุกปี แต่ปีนี้ต้องซ่อมก่อนกำหนดเวลา จึงเป็นสาเหตุให้เราต้องช่วยกันลดใช้พลังงานลง เนื่องจากการซ่อมบำรุงในครั้งนี้ แท่นขุดเจาะก๊าซของประเทศเมียร์มาร์เกิดการทรุดตัว จึงต้องเร่งซ่อมบำรุงเพื่อความปลอดภัย ดังนั้นในวันที่้ 5 เมษายนนี้ ช่วงเวลา 14.00น. – 15.00น. จนถึงวันที่ 13 เมษายน หากเราร่วมมือกัน ลดการใช้พลังงานในช่วงเวลา 13.00 – 15.00น. เราก็จะมีพลังงานใช้โดยไม่ขาดแคลน ถึงแม้ว่ากระทรวงพลังงานจะมีเชื้อเพลิงสำรองไว้แล้วก็ตาม แต่การช่วยกันลดการใช้พลังงาน ก็จะช่วยป้องกันการขาดแคลนพลังงานได้
หากเกิดเหตุสุดวิสัย ไฟฟ้ายังจ่ายให้กับสถานที่ให้บริการสาธารณะที่จำเป็น เช่น โรงพยาบาล สถานีตำรวจ ชุมสายโทรศัพท์ แต่หากต้องมีการดับไฟฟ้าจริงๆ ก็จะกระทบเฉพาะในเขตที่มีประชาชนอาศัยอยู่เบาบาง หรือพื้นที่อาศัยรอบนอก แต่อย่างไรก็ตาม หากไฟฟ้าดับ ก็จะดับในช่วงเวลาที่มีการใช้พลังงานสูงสุดคือ 13.00น. – 15.00น. และเวลา 18.00น. – 21.30น. เท่านั้น และจะดับไม่เกิน 2 ชั่วโมง
ส่วนความคิดที่หลายคนกลัวว่า วันที่ 5 เมษายน ไฟฟ้าจะดับหรือไม่ กระทรวงพลังงาน ยืนยันว่าไฟฟ้าไม่ดับแน่นอน หากเกิดไฟฟ้าดับ สามารถแจ้ง การไฟฟ้านครหลวง โทร 1130, การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค โทร 1129 และการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย โทร 1416
สำหรับเว็บไซต์ IT24hrs ได้เคยนำเสนอบทความที่เกี่ยวข้องกับการประหยัดพลังงาน และการใช้เครื่องมือ อุปกรณ์ไอทีในช่วงวิกฤต อย่างเช่น ทำงานได้แม้ไฟดับ! หรือวิกฤตในช่วงน้ำท่วม ก็เป็นอีกหนึ่งวิกฤตที่มีการตัดไฟฟ้าเพื่อป้องกันอันตรายจากไฟฟ้าลัดวงจร หากไฟฟ้าดับ แนะนำบทความ ประหยัดแบตเตอรี่สมาร์ทโฟนในช่วงไฟดับ
ท้ายที่สุดแล้ว การร่วมมือกันลดการใช้พลังงานที่ไม่จำเป็น ก็ทำให้เรามีพลังงานไฟฟ้าใช้อย่างไม่ขาดแคลน และวิกฤตครั้งนี้ จะเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้เราหันมาใส่ใจการใช้พลังงานกันมากขึ้น
ข้อมูลจาก กระทรวงพลังงาน
ดาวน์โหลดเอกสารเผยแพร่ โดยสำนักนโยบายและแผนพลังงาน กระทรวงพลังงาน