การรถไฟฯ เปิด Drive Thru Ticket ที่สถานีลพบุรีเป็นแห่งแรก เพื่อเพิ่มความสะดวกสบาย รวดเร็ว ในการจองและชำระเงินแก่ผู้โดยสารโดยผู้ใช้บริการไม่ต้องลงจากรถ สามารถชำระค่าตั๋วโดยสารได้ทั้งเงินสด บัตรเครดิต บัตรเดบิต และการสแกน QR Code ผ่าน Mobile Application ของธนาคาร เริ่มให้บริการแล้วทุกวัน 08.00 น. – 15.00 น. ไม่เว้นวันหยุดราชการ
ผู้ใช้บริการสามารถจองตั๋วโดยสารแบบ Drive Thru Ticket ด้วยวิธีง่ายๆ เพียง 3 ขั้นตอน
![การรถไฟฯ เปิด Drive Thru Ticket](https://www.it24hrs.com/wp-content/uploads/2024/06/srt-drive-thru-ticket-c00-1024x768.jpg)
1. แอดไลน์ Official ของสถานีรถไฟลพบุรี เพื่อสอบถามรายละเอียดที่นั่งว่างในขบวนหรือโทรศัพท์ 036-411-022
2. โอนชำระเงินออนไลน์ (ผ่าน QR CODE หน้าช่อง Drive Thru) หรือเงินสด
3. ขับรถมาจองและรับตั๋วที่ตู้ไดร์ฟทรู ซึ่งตั้งอยู่หน้าสถานีรถไฟลพบุรี
นอกจากนี้ผู้ใช้บริการยังสามารถจองและสำรองตั๋วโดยสารได้จากช่องทางจำหน่ายตั๋วอื่นๆ ผ่าน Mobile Application : SRT D-Ticket หรือ Website https://www.dticket.railway.co.th หรือที่สถานีรถไฟทุกแห่งทั่วประเทศ
นายเอกรัช ศรีอาระยันพงษ์ หัวหน้าสำนักงานผู้ว่าการ การรถไฟแห่งประเทศไทย กล่าวว่า หวังเป็นอย่างยิ่งว่าการเปิดทดลองให้บริการไดร์ฟทรู ทิคเก็ต (Drive Thru Ticket) สถานีรถไฟลพบุรีในครั้งนี้ จะสามารถรองรับความต้องการของผู้โดยสารได้อย่างมีประสิทธิภาพ และเกิดประโยชน์สูงสุดต่อผู้ใช้บริการ โดยในอนาคตการรถไฟฯ มีแผนที่จะขยายการให้บริการไดร์ฟทรู ทิคเก็ต ไปยังสถานีหลักให้ครอบคลุมทุกภูมิภาค เพื่อสร้างการบริการที่ดีให้แก่ผู้ใช้บริการ
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่สถานีรถไฟลพบุรี หรือศูนย์บริการข้อมูลลูกค้าสัมพันธ์ โทร. 1690 ตลอด 24 ชั่วโมง
อ้างอิง และ cover การรถไฟแห่งประเทศไทย
อ่านบทความและข่าวอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่ it24hrs.com
การรถไฟฯ เปิด Drive Thru Ticket ซื้อตั๋วรถไฟแบบไดรฟ์ทรู ไม่ต้องลงจากรถ
อย่าลืมกดติดตามอัพเดตข่าวสาร ทิปเทคนิคดีๆกันนะคะ Please follow us
Youtube it24hrs
Twitter it24hrs
Tiktok it24hrs
facebook it24hrs