ไฟล์เวิร์ดเป็น pdf ทำได้โดยที่ไม่ต้องใช้โปรแกรมอื่นเลย หลายคนคงเคยเห็นวิธีการแปลงจาก ไฟล์เวิร์ดเป็น pdf โดยใช้โปรแกรมแปลงไฟล์หลายเวอร์ชั่นที่ผลิตขึ้นมาเพื่อการนี้ แต่เพื่อนๆรู้หรือไม่ว่าในโปรแกรมเวิร์ดเองก็สามารถเซฟไฟล์ต้นฉบับออกมาเป็น pdf ได้โดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมแปลงไฟล์ใดๆเลย ซึ่งหลายๆคนก็คงได้ไปโหลดโปรแกรมแปลงไฟล์หลายเวอร์ชัน ถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้างก็ตามแต่ความชอบของแต่ละท่าน ต่อไปนี้เราก็จะไม่ต้องไปหาโปรแกรมมาโหลดให้หนักเครื่องอีกต่อไป เพราะเป็นฟังก์ชันที่ติดมากับเวิร์ดตั้งแต่แรกเลย
ทำไมต้องทำให้เป็นไฟล์ pdf ? : นอกจากจะช่วยให้ฟอนต์ของเราไม่เพี้ยนเวลาไปเจอเครื่องอื่นแล้ว ยังรองรับได้ทุกระบบปฏิบัติการ ข้อความ รูปภาพ และขนาดช่องว่างต่างๆ ที่คุณได้จัดไว้ก่อนหน้านี้ไม่มีเบี้ยวแน่นอน
หากสนใจวิธีการเซฟจาก ไฟล์เวิร์ดเป็น pdf ก็ลองตามไปดูกันได้เลย วิธีการมีดังนี้