หากคุณเป็นคนที่ใช้ twitter ในการทวีตเรื่องราวตัวเองบ่อยๆหรือทวีตเรื่องราวโดนๆที่คนสนใจ หรือถ่ายภาพเหตุการณ์ต่างๆ อยากทราบว่าทวีตที่เราโพสต์นี้มีคนเห็นเรามากน้อยแค่ไหน ถูก Like หรือ retweet กี่ครั้ง ลองมาดูวิธีการกันบนเครื่องมือที่มีชื่อว่า Twitter Analytics กัน
เริ่มต้นจากเข้าเว็บไซต์ twitter.com ทำการ Sign in ให้เรียบร้อย จากนั้นคลิกที่ไอคอนโปรไฟล์เราบริเวณมุมขวาบนของเว็บไซต์ twitter แล้วเลือกที่ Analytics ดังรูป (หรืออีกช่องทางนึงคือเข้าที่เว็บไซต์ analytics.twitter.com แล้วทำการ sign in ด้วบบัญชี twitter ได้เช่นกัน)
ก็จะเข้าสู่หน้าหลักของ twitter analytic ซึ่งจะเผยข้อมูลสถิติต่างๆที่สำคัญๆดังรูปด้านบนแบ่งแยกเป็นรายเดือนได้อย่างชัดเจน คราวนี้ลองคลิกที่ View all Tweet activity เพื่อดูรายละเอียดทั้งหมด
ก็จะเห็นกราฟการทวีตในช่วง 28 วันที่ผ่านมา และด้านล่างจะเป็นข้อความทวีตที่เราได้โพสต์ทวีตเอง ซึ่งมาพร้อมกับจำนวนคนอ่านทวีต ค่า Engagement และคะแนน Engagement rate คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ซึ่งหากคุณคลิกที่ top tweets จะพบข้อความที่มีผู้ชมคลิกอ่านทวีตข้อความเราสูงสุดให้เห็นดังภาพนี้ โดยปัจจัยที่ทำให้ค่า Engegement สูงนั้นก็ขึ้นอยู่กับจำนวน follower , การใช้ hashtag ตลอดจนมีผู้ติดตามกดปุ่ม retweet ข้อความของเราเพื่อแชร์ต่อให้คนอื่นๆเห็น ทำให้คนอื่นเห็นข้อความโพสต์จำนวนมาก + มีคน Like เยอะ ทำให้ค่า engage สูง
กราฟด้านบนเป็นการดูจำนวนคนที่สนใจทวีตของคุณว่าคุณทวีตกี่ครั้ง แล้วมีคนดูของเรามากน้อยแค่ไหน
ใครที่ใช้งาน twitter อยู่แล้วอยากรู้ว่ามีคนสนใจทวีตของเรามากแค่ไหน ที่นอกเหนือจากจำนวน retweet และ กด like ละก็ เครื่องมือ twitter analytics จะบอกได้ละเอียดมากทีเดียว อย่าลืมเข้ามาใช้งานกัน