เมื่อวันที่ 25-26 กรกฎาคม 2559 ที่ผ่านมา ประเทศไทยได้จัดงานสัมมนาใหญ่ทางด้าน IT Security ระดับโลก (ISC)² Security Congress APAC 2016 จัดโดย (ISC)² ซึ่งเป็นสมาคมไม่แสวงหาผลกำไรนานาชาติที่มุ่งหวังในการสร้างโลกไซเบอร์ ที่มั่นคงและปลอดภัย ร่วมกับ สพธอ. (ETDA) กระทรวงไอซีที ภายในงาน มีวิทยากรนานาชาติมากกว่า 30 คนจากภาคการศึกษา ภาครัฐ และอุตสาหกรรมด้านความปลอดภัย ทั้งในสหรัฐอเมริกาและทั่วเอเชียมาร่วมให้ความรู้แลกเปลี่ยนข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อกับความปลอดภัยภายใต้ธีม “Advancing Security Leaders”
โดยเรื่องที่ประเด็นน่าสนใจและใกล้ตัวกับพวกเราและจะเป็นแทรนด์ในอนาคต คือด้านความปลอดภัยของ IoT Internet of Things เพราะในช่วงนี้แฮกเกอร์ก็หาทางในการพยายามแฮกอุปกรณ์ Internet of Things ต่างเพื่อดูทุกส่วนภายในบ้านและควบคุมบ้านนั่นเอง และถ้าเค้าทำได้ก็เป็นปัญหาใหญ่สำหรับเจ้าของบ้านและสมาชิกครอบครัวภายในด้วย
วีธีป้องกันแฮกเกอร์เจาะระบบแอบดูส่วนต่างๆภายในบ้านหลักๆก็คือหมั่นเปลี่ยนรหัสผ่านเชื่อมต่อของแต่ละอุปกรณ์ และเชื่อมต่อ Wi-Fi ผ่านทาง VPN ส่วนตัว การอัปเดตซอฟต์แวร์ทั้งตัวแอป และตัว Firmware บนสมาร์ทโฟนต้องเป็นเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด เพื่ออุดช่องโหว่ที่เป็นรูรั่วไม่ให้เปิดทางให้แฮกเกอร์สามารถเจาะระบบได้ ที่สำคัญคือต้องคอยสังเกตและควบคุมอุปกรณ์ IoT บ่อยๆว่าทำงานปกติหรือไม่ เพราะขณะนี้พวกแฮกเกอร์อาจไม่ปล่อยมัลแวร์ลงแค่ในซอฟต์แวร์แล้ว อาจฝังในตัวอุปกรณ์ Hardware เพื่อขโมยข้อมูลได้เลย