หากในอดีตตอนเป็นเด็กๆ ก็มักจะให้หยิบสมุดจดการบ้าน โดยในสมุดนั้นจะมีรายการเกี่ยวกับการบ้านต่างๆมีอะไรบ้างในแต่ละวิชา สมุดนั้นจะต้องส่งให้เซ็นชื่อรับทราบแล้วนำมาส่งครูที่โรงเรียนในวันถัดไป แต่ถ้าเป็นยุคการเรียนออนไลน์ในปัจจุบันนี้ โรงเรียนที่เข้าร่วม Google Classroom เปิดฟีเจอร์ใหม่ให้ผู้ปกครองสามารถติดตามลูกๆได้แล้วว่า ทำการบ้านหรือยัง ผ่านทางสมาร์ทโฟน
โดยระบบติดตามว่าลูกทำการบ้านหรือเปล่านั้น google classroom การแจ้งเตือนผ่านทาง Notification รายงานทุกสัปดาห์ว่า ในสัปดาห์ที่ผ่านมา มีกิจกรรมการสอนอะไรบ้าง พร้อมกับงานที่ลูกที่จะต้องส่ง โดยะส่งแจ้งเตือน Notification บนสมาร์ทโฟนของผู้ปกครองนักเรียนที่ลงทะเบียนเข้าร่วมโครงการ Google Classroom ได้รับทราบและติดตามกับลูกได้เลย
ฟีเจอร์นี้จะได้ใช้กันในเร็วๆนี้สำหรับโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการ Google Classroom
ข้อมูลจาก Google For Educations