ช่วงนี้ facebook เป็นบริการที่ทุกท่านใช้ประจำ และเป็นการโพสต์ แชร์ตัวตนของเราบนโลกออนไลน์ หากบัญชี facebook ถูกขโมยหรือแฮคไป จะเป็นเรื่องใหญ่เหมือนดาราหลายท่านถูกแฮค ขโมยบัญขี facebook แล้ว สิ่งที่เราสามารถป้องกันการแฮค ได้อีกทางหนึ่งก็คือ การเพิ่ม 2-step verification หรือ ตรวจสอบความปลอดภัย 2 ขั้นตอน ในช่วง Sign In เข้าสู่ระบบของ facebook
ขั้นตอนการตั้งค่า เปิดการตรวจสอบ 2 ขั้นตอน บน facebook
จากนั้น คลิกที่ ดำเนินการต่อ
Facebook จะส่งตัวอักษร ผ่านทาง sms บนมือถือที่เราได้ลงทะเบียนผ่านทาง facebook ไว้ ให้นำตัวอักษรที่ได้จากข้อความ sms บนมือถือมาใส่ในเว็บ facebook แล้วคลิก ดำเนินการต่อ
ปิดท้ายด้วยยืนยันรหัสผ่านปกติของ facebook แล้วคลิก ส่ง
เพียงเท่านี้ก็เป็นการตั้งค่า 2-step verification เปิดตรวจสอบ 2 ขั้นตอน บน facebook เรียบร้อยแล้ว
หมายเหตุ คุณสามารถแปลี่ยนแปลงเบอร์โทรศัพท์ได้จาก เข้าไปที่การตั้งค่า >> แล้วเลือกโทรศัพท์มือถือ แล้วเลือกเพิ่มเบอร์โทรศัพท์ที่จะรับ sms จาก facebook หรือลบเบอร์โทรที่ไม่ใช่คู่กับ facebook ได้ ตามความต้องการ