เชื่อว่าหลายท่านส่วนใหญ่อยากทำภาพสไลด์ด้วยภาพนิ่ง ใส่เพลงประกอบขึ้น Youtube นั้น จะต้องหาโปรแกรมมาตัดต่อซึ่ง บางครั้งอาจใช้โปรแกรมเสียเงินราคาเป็นพันๆมาตัด หรือไม่ก็ใช้โปรแกรมฟรีอย่าง Windows Movie Maker ซึ่งเป็นโปรแกรมฟรีที่เก่ามาก แต่หากคุณต้องการทำภาพนิ่งใส่ดนตรีประกอบขึ้น Youtube ละก็ ไม่จำเป็นต้องตัดต่อด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ก็ได้ เพราะ Youtube ก็มีให้คุณแล้ว
เมื่ออัพโหลดหรือเลือกรูปภาพจากที่เคยอัพใน google+ ก็จะเข้าสู่การตั้งค่าการแสดงของภาพสไลด์แล้ว คุณสามารถกำหนดระยะเวลาเปลี่ยนสไลด์ เลือก Effect สไลด์ เลือกรูปแบบการเปลี่ยนภาพ และสามารถใส่เพลงประกอบที่ทาง youtube จัดให้แล้วด้านขวามือ หรือค้นหาเพลงฟรีกว่าแสนเพลงในหน้านี้เพื่อนำมาเป็นเพลง backing track ของภาพสไลด์นี้ได้เลย เมื่อตั้งค่าเสร็จก็เลือกที่ อัปโหลด
ระบบก็ทำการ render จากไฟล์ภาพ เป็นวีดีโอ youtube ออกมา ซึ่่ง คุณสามารถตั้งชื่อคลิปและใส่รายละเอียดของคลิปภาพสไลด์นี้ได้ทันที แค่นี้ก็ได้ภาพสไลด์บน Youtube แล้ว แบบไม่ต้องพึ่งโปรแกรมตัดต่อในคอมพิวเตอร์เลย ขอแค่มีเว็บเบราว์เซอร์ และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตเท่านั้นก็พอ