สำหรับผู้ที่อยากจะใช้ฟีเจอร์ Voice Typing พูดเพื่อพิมพ์ โดย Android ที่สามารถใช้ฟีเจอร์ Voice Typingได้นั้น จะต้องเป็นสมาร์ทโฟน และแท็บเล็ตระบบปฏิบัติการ Android 4.1 Jelly bean ขึ้นไป และต้องอัพเดตแอพ Google Search ให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดด้วย
และคีย์บอร์ดที่ปรากฎบนหน้าจอ Android ต้องมีไอคอน Microphone ด้วย หากไม่มีก็ลองดาวน์โหลด google keyboard (แป้นพิมพ์ของ google ) ฟรี ที่ Google Play ปัจจุบันมี Keyboard Third Party ส่วนใหญ่จะเพิ่มไอคอนไมค์ให้แล้ว เช่น swype หรือไม่เว้นแม้กระทั่งคีย์บอร์ดไทย อย่าง Man Man ก็รองรับแล้วเช่นกัน
ก่อนอื่น ควรตั้งค่าการรับเสียงพูดภาษาต่างๆ เพื่อให้ Android สามารถเข้าใจและพิมพ์ภาษาตามที่คุณพูดได้ โดยไม่ต้องตั้งค่าสลับไปมาให้เสียเวลา ซึ่งในไทยส่วนใหญ่จะนิยมใช้ภาษาอังกฤษและไทย โดยเข้าตั้งค่าตามขั้นตอนดังนี้
จากนั้นแตะที่ Voice >> เลือก Language เพื่อตั้งค่ารองรับภาษา ให้เลือกเป็น English US และ ภาษาไทย เพื่อรองรับการใช้งาน 2 ภาษา (แต่ในกรณีคุณสามารถพูดภาษาญี่ปุ่น เกาหลี จีน ได้ด้วยละก็ คุณสามารถเลือกภาษา ญี่ปุ่น เกาหลี จีน เพิ่มใน Language ได้เช่นกัน )
วิธีใช้ Voice Typing พูดแทนพิมพ์บนมือถือ Android
เข้าไปในช่องพิมพ์ของ อีเมล, sms , facebook , line , twitter หรืออื่นๆที่สามารถพิมพ์ด้วยคีย์บอร์ด คราวนี้จะปรากฎคีย์บอร์ดของมือถือนั้นๆอยู่ ซึ่งจะมีไอคอนไมค์อยู่ด้วย อย่างในตัวอย่างนี้เป็นของ Samsung Galaxy Note 3 ซึ่งไอคอนไมค์มันอยู่ที่ช่อง …. ดังรูป ให้แตะค้าง จะปรากฎรายการย่อยขึ้นมา แล้วแตะที่ไอคอนไมค์ บนคีย์บอร์ด >> เครื่องจะรอรับเสียงพูดจากคุณ ให้คุณพูดคำหรือประโยค แล้วแตะที่ไอคอนไมค์สีแดง เมื่อพูดเสร็จ ระบบก็จะประมวลผลและพิมพ์ข้อความตามเสียงพูดของคุณให้ ทั้งนี้แนะนำให้พูดเป็นคำหรือประโยคสั้น ๆ โดยพูด… แล้วหยุด แล้วพูดต่อ .. เพราะการรองรับเสียงพูดยาวๆรวดเดียวนั้นยังไม่แม่นยำพอ