เทปออกอากาศ 17 กรกฎาคม 2557
เทปออกอากาศ 22 กรกฎาคม 2557
เทปออกอากาศ 24 กรกฎาคม 2557
หลายท่านที่ใข้โทรศัพท์มือถือ และชำระค่าบริการมือถือผ่านทางอินเทอร์เน็ต คงคุ้นเคยกับศัพท์คำว่า e-service กันบ้างแล้ว ดีที่อยู่บ้าน อยู่ที่ทำงานก็ชำระเงินได้ ไม่ต้องเดินทางไปถึงศูนย์ผู้ให้บริการโทรศัพท์มือถือ ให้เสียค่าเดินทางและเสียเวลาด้วย ยิ่งติดต่อสถานที่ราชการนั้น บางรายถึงขั้นลางานเพื่อไปติดต่อขอบริการทางราชการที่แสนช้า แต่ครั้งนี้เราจะได้เห็นการให้บริการจากเจ้าหน้าที่ภาครัฐที่รวดเร็ว ทันสมัยยิ่งขึ้น ด้วย รัฐบาลอิเล็กทรอนิกส์ ( E-Government )
บัตรประชาชนที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ จะเห็นว่าจะมีชิปติดอยู่กับตัวบัตร กลายเป็นบัตรประชาชน smart card แต่ที่ผ่านมาเราอาจไม่ค่อยได้ใช้ชิปตัวนี้นักทางสำนักงานรัฐบาลอิเล็กทรอนิกส์ ก็กำลังพยายามให้ได้ใช้ประโยชน์จาก smart card ให้เป็น smart card จริงๆโดยมีบางหน่วยงานเริ่มใช้แล้ว เช่น สปสช ร่วมกับไปรษณีย์ไทย มีเครื่องอ่านบัตรประชาชนแบบพกพา เอาไปอ่าน บัตรประชาชน smartcard ที่หน้าบ้าน เพื่อรับเบี้ยผู้สูงอายุแล้ว และก็จะขยายไปยังบริการอื่นๆใน 3 ปี
นอกจากนี้ก็มีโครงการนำร่องในบางพื้นที่ ให้เราสามารถตรวจสอบสิทธิขั้นพื้นฐานของตัวเราเองผ่านบัตรประชาชน smart card นี้ได้ด้วย โดยเมื่อเสียบบัตรเข้าไป สามารถตรวจสอบข้อมูลที่บันทึกในบัตรว่ามีข้อมูลอะไรบ้าง เช่นสิทธิประกันสุขภาพผมมีอย่างไร ต้องไปรักษาที่โรงพยาบาลไหน , หรือถ้าเกิดเจ้าของบัตรประชาชนตัวนี้มีทำประกันสังคม เขาก็สามารถไปดูสิทธิประกันสังคมของเขาได้ นอกจากนี้ตู้ kios ยังสามารถลงแอพพลิเคชั่นเพิ่มเติมเหมือนกับที่มีบนสมาร์ทโฟน ให้ประชาชนที่ไม่มีสมาร์ทโฟนมาใช้บริการได้ด้วย ผ่านบัตรประชาชน
ตู้บริการทะเบียน ของกระทรวงมหาดไทย มีระบบความปลอดภัยด้วย สแกนลายนิ้วมือ และ pin code ของบัตรประชาชนแบบสมาร์ทการ์ด
ส่วนผู้ขายที่สนใจขายสินค้าร่วมกับทางไปรษณีย์ เช่น OTOP , อาหาร ,สินค้าเกษตร สามารถสอบถามได้ที่เบอร์ 02-831-3182 หรือติดต่อที่ ฝ่ายตลาด-ค้าปลีก ไปรษณีย์ไทย 02-831-3581 , 02-831-3863
บูธกรมพัฒนาธุรกิจการค้า DBD ได้นำเสนอำแอพ DBD e-Service โปรแกรมตรวจสอบข้อมูลนิติบุคคล และโปรแกรมใบรับรองจดทะเบียนการค้าอิเล็กทรอนิกส์ (e-Certificate) ที่สามารถขอรับได้ที่ธนาคารสาขาใกล้บ้าน นอกจากนี้ยังมีบริการ Data Warehouse ที่สามารถดูข้อมูลผลประกอบการของธุรกิจต่างๆ ผ่านทางเว็บไซต์กรมฯ และยังมีบริการ e-Filing ที่สามารถส่งงบดุลอิเล็กทรอนิกส์อีกด้วย
ประโยชน์ของ G-cloud
- ช่วยให้หน่วยงานเริ่มใช้งานได้อย่างรวดเร็ว และมีต้นทุนต่ำ (เพียงสมัครเข้าใช้งาน แล้วพร้อมใช้งานได้ทันทีตามความต้องการ ให้บริการฟรีแก่ภาครัฐทุกแห่ง ทำให้แต่ละหน่วยงานสามารถจัดสรรงบประมาณ เพื่อพัฒนางานต่างๆได้มากขึ้น)
- ช่วยลดปัญหาด้านระบบและความปลอดภัย เพราะ G-Cloud ทำงานบนกลุ่มของ server ที่พร้อมทำงานแทนกันได้ เมื่อ serverตัวใดตัวหนึ่งเกิดล่ม มีปัญหา และมีความปลอดภัยสูง
- มีความยืดหยุ่นสูง หน่วยงานสามารถขอปรับเพิ่มหรือลดขนาด server ได้ตามความต้องการในแต่ละช่วงเวลา ช่วยลดปัญหางานระบบ และงบประมาณที่สิ้นเปลืองได้ทันที ทำงานคล่องตัวมากขึ้น
- ช่วยลดปัญหาบุคลากรและเสริมศักยภาพการทำงานบุคลากร ทำให้บุคลากรด้านไอที สามารถทุ่มเทพัฒนาการให้บริการต่างๆ ใหม่ๆ ให้ประชาชนมากขึ้น
- ให้บริการด้าน Application ซอฟต์แวร์ที่มีประโยชน์ต่อหน่วยงานภาครัฐ ที่พร้อมใช้งานได้ทันที ในรูปแบบ G-SaaS Government Software as a service ซึ่งมีการพัฒนาซอฟต์แวร์มากขึ้นตลอดเวลา ทำให้หน่วยงานต่างๆลดปัญหาการจัดซื้อจัดหา ลดขั้นตอน ลดเวลาการพัฒนาซอฟต์แวร์
ยิ่งยุคนี้เป็นยุคอินเทอร์เน็ตผ่าน wi-fi , 3g ,4g บวกกับอุปกรณ์ไอที ทั้ง สมาร์ทโฟน แท็บเล็ต ทำให้ประชาชนต้องการใช้บริการอิเล็กทรอนิกส์เพิ่มขึ้นด้วย ทำให้ G-Cloud สามารถดำเนินธุรกรรมของทางภาครัฐ แก่ประชาชนอย่างรวดเร็ว ทันสมัยมากขึ้น ไม่ช้าเหมือนแต่ก่อน
ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่แประชาชนสามารถสัมผัสกับบริการแบบใหม่จากทางภาครัฐ ด้วย e-Government ที่ทำให้ทันสมัย รวดเร็ว ง่ายขึ้นกว่าแต่ก่อน ซึ่งตอนนี้เริ่มใช้ได้จริงแล้ว และจะมีเพิ่มมากขึ้นในอนาคต