A: ทีวีที่ขายในตลาดตอนนี้ หรือที่มีอยู่ที่บ้าน ส่วนใหญ่ ยังไม่รองรับสัญญาณ Digital TV แบบ DVB T2 ่ของไทย
A: ทีวีรุ่นใหม่ๆที่ขายตอนนี้ แม้ไม่รองรับ Digital TV แบบที่ไทยจะใช้ แต่ การแสดงผลภาพที่คมชัดสูงอยู่แล้ว ยกตัวอย่างลองเชื่อมกับเครื่องเล่น DVD หรือ Bluray ดูสิ ชัดมากๆ แต่พอมาเสียบเสาอากาศ ก็จะเป็นสัญญาณ Analogue อยู่ ซึ่งอนาคตถ้าทางสถานีประกาศเปลี่ยนสัญญาณออกอากาศ เป็น Digital TV แล้ว คุณก็เพียงซื้อ Set Top Box มาติดตั้ง เชื่อมกับสายอากาศปกติ กับตัวทีวีตัวใหม่ที่ซื้อมาได้เลย
Q: แล้วทีวีที่รองรับ Digital TV (ของไทย) ภายในตัว มาหรือยัง ?
A: ตอนนี้บางแบรนด์ใหญ่ๆ เริ่มประกาศเตรียมนำเข้าทีวีที่มี Digital TV กันแล้ว เพียงแต่รอการอนุมัติและอนุญาตจากทาง กสทช. เท่านั้น ซึ่งต้องรอช่วงหลังการประมูลคลื่นความถี่ Digital TV ก่อน ซึ่งหากประมูล Digital TV เรียบร้อย และ กสทช. อนุมัติให้จำหน่ายแล้ว ทีวีทุกตัวจะต้องมีตราสัญลักษณ์ Digital TV ที่แปะโดย กสทช. ด้วย (ไม่ต่างจากมือถือที่มีตรา กสทช. แปะอยู่ข้างกล่อง หรือตัวหลังเครื่อง ) เพราะอุปกรณ์ทุกอย่างต้องผ่านการตรวจสอบจาก กสทช. หมด
A: ไม่ต้องเปลี่ยน สามารถใช้กับเสาหนวดกุ้ง และเสาก้างปลาในการรับสัญญาณทีวีดิจิตอลได้ด้วย ตามปกติเลย เพียงแต่สายอากาศที่มาจากเสาหนวดกุ้งและเสาก้างปลา นี่ นำมาเสียบกับ Set top box ที่รองรับมาตรฐาน DVBT2 ก่อน แล้วนำสาย AV หรือสาย HDMI จาก กล่อง DVBT2 มาเชื่อมกับทีวีของคุณ แค่นี้ทีวีของคุณรองรับ Digital TV แถมได้ภาพคมชัดด้วย
Q: แล้วถ้าเราซื้อทีวี ที่รองรับ Digital TV ในตัวละ?
A: ไม่ต้องซื้อกล่อง Set Top Box เพราะ ในตัวทีวีที่รองรับ Digital TV จะรองรับสัญญาณ Digital TV อยู่แล้ว แต่เวลาซื้อทีวีนี้ ต้องรองรับมาตรฐาน DVBT2 โดยในขั้นตอนนี้ นำสายอากาศจาก เสาหนวดกุ้ง หรือเสาก้่างปลา เสียบหลังทีวีตามปกติ
A: ไม่จำเป็น เพราะ ผู้ให้บริการทีวีดาวเทียม และเคเบิ้ลทีวี ยังออกอากาศแบบปกติ ทุกประการ โดยผู้ให้บริการจะรับสัญญาณจาก Digital TV มาเผยแพร่ทางเคเบิ้ล หรือดาวเทียมอีกที
Q: Set Top Box ที่รองรับ Digital TV DVBT2 นี้ รองรับ HD ด้วย แล้วทีวีเราจะรับชมได้มั้ย ?
A: ขึ้นอยู่กับสเปคทีวีที่คุณใช้ ถ้าทีวีคุณ รองรับ HD มีสัดส่วน 16:9 ด้วย ซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่ในทีวีใหม่ ก็สามารถรับชมแบบ HD Wide Screen ได้ แต่ถ้ามีแต่ทีวีธรรมดา คุณสามารถปรับการแสดงผลหน้าจอทีวีให้อยู่ระดับที่เหมาะสมทั้งผ่าน Set Top Box และตัวทีวีเอง ทั้งนี้ จากฟรีทีวีทั้งหมด 48 ช่อง จะมีช่องออกอากาศแบบ HD 8 ช่อง ที่เหลือจะออกอากาศแบบสัดส่วนมาตรฐาน 4:3 ซึ่งมีมากถึง 40 ช่อง