Simsimi เป็น โปรแกรมแนวแชทพิมพ์สนทนากับหุ่นยนต์ (คุยกับบอท) พัฒนาโดย บริษัท ISMAKER จาก ประเทศเกาหลีใต้ เปิดตัวตั้งแต่ปี 2010 สามารถคุยกันได้หลายภาษา ซึ่งแน่นอนที่กระแสฮิตมากขณะนี้ ก็เพราะมันพูดภาษาไทยได้ด้วย แต่ตอบแบบก๊วนกวนจริงๆ แอพนี้หาสาระแทบไม่มี เพราะเป็นแอพประเภทความบันเทิง ซึ่งต่างจากบริการลักษณะแนวถามตอบ ใน msn อย่าง Abdul และ Bugham บน Windows Live Messenger (msn) (ซึ่งทั้ว Abdul และ Bugham พัฒนาโดยโปรแกรมเมอร์คนไทย )
รูปแบบธุรกิจนั้นรายได้จากโฆษณา Adchoices ไปด้วย คล้ายๆวิธีเดียวกันกับเกม AngryBirds บน android เป๊ะๆ ซึ่งก็เป็นทางหนึ่งที่นิยมกันสำหรับการหารายได้จากแอพที่ให้โหลดมาใช้ได้ฟรีนั่นเอง ซึ่งถ้าสังเกตุให้ดี บริเวณที่แปะ AdMob เอาไว้ เป็นบริเวณที่ใกล้กับพื้นที่ที่ใช้ในการพิมพ์มากๆ ซึ่งมีโอกาสสูงที่ขณะที่กำลังพิมพ์ นิ้วจะไปสัมผัสกับโฆษณา AdMob ที่ติดอยู่ใกล้ๆกันได้ง่ายมากๆ 😀 ซึ่งก็เป็นทางหนึ่งของการเพิ่มยอกคลิ๊กจากการติดโฆษณา 🙂
แอพนี้ ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ในเมื่อแอพเปิดกว้างให้ใครๆมาสอนเจ้า simsimi โอกาสที่จะเจอคำไม่เหมาะสมก็จะมีมาก แม้ว่า simsimi มีการเพิ่มฟีเจอร์ให้กับผู้ใช้ในการรายงานประโยคและคำที่ไม่เหมาะสม แต่ก็ต้องระวังอย่าให้เด็กเล็กมาเล่นกับเจ้าแอพนี้ หรือให้ผู้ใหญ่ช่วยดูแลด้วย เพราะถ้าเด็กได้เล่นได้อ่านแอพนี้ตามลำพังแล้ว อาจพูดตามเจ้า simsimi ก็ได้
แอพ simsimi สามารถโหลดได้ทั้งบน iPhone และ Android ส่วน BB และพวกคอมพิวเตอร์พีซี โน๊ตบุ๊ค สามารถเล่นได้ผ่านทางเว็บไซต์ http://simsimi.com/
ข้อมูลจาก Thumbsup , Wikipedia , ibtimes.com