หากคุณได้อัพเกรด Windows8 หรือ ซื้อเครื่องคอมใหม่ที่มาพร้อม Windows8 แล้วติดตั้งด้วยตนเอง หลายท่านอาจไม่คุ้นชินกับการสลับภาษาที่ยังต้องใช้ปุ่ม Alt กับ Shift ข้างซ้าย หรือใช้แป้น Windows + Specbar เพื่อสลับภาษาอังกฤษไทย ซึ่งคนไทยไม่คุ้นเคย จะคุ้นเคยเมื่อกดแป้นที่เรียกกันว่า “แป้นตัวหนอน” ในการสลับพิมพ์ อังกฤษ-ไทย มากกว่า วันนี้จะมาตั้งค่าให้ แป้นตัวหนอน สามารถสลับพิมพ์ อังกฤษ-ไทย ใน Windows8 กัน
ขั้นตอนแรก หากคุณอยู่ที่ start screen บน Windows8 อยู่ นำเมาส์ไปอยู่มุมจอขวาบน หรือ ขวาล่าง ของจอ จะปรากฎแถบ Charm ให้เลือก “สัญลักษณ์แว่นขยาย Search”
จะเจอแถบพิมพ์ช่อง search ให้แตะที่ settings แล้วพิมพ์ Add a language จะพบคำสั่ง Add a Language ให้คลิกตามนั้นโดยทันที หรือพิมพ์ language ในช่อง search แล้วเลือก add a language ก็ได้
หรือสำหรับผู้ที่อยู่ในหน้าจอ desktop ให้คลิกที่ ENG ที่อยู่บริเวณ ขวาล่างของจอ แล้วเลือกที่ Language Preferences ดังรูป
ก็จะเข้าสู่ขั้นตอนการตั้งค่า เกี่ยวกับภาษาของ Windows 8 แล้ว ให้คลิกทื่ Advanced Settings ดังรูป
แค่นี้คุณก็สามารถพิมพ์งานหรือกรอกรายละเอียดในเว็บไซต์ได้สะดวกขึ้นแล้ว ด้วยแป้นตัวหนอนในการสลับภาษาไทย – อังกฤษ ที่คุ้นเคยกันดี