จากนั้นเวลา 9.00 น. พ.อ.ดร. เศรษฐพงศ์ มะลิสุวรรณ จะทำการจับฉลากเพื่อจะเลือกว่า ใคร บริษัทไหน จะมีสิทธิ์ได้มาจับฉลากเพื่อเลือกห้องประมูลก่อน โดยผู้ร่วมประมูลจับฉลากต่อหน้าสื่อมวลชน ณ บริเวณด้านหน้าประตูตึกอำนวยการ กสทช.นี้
หากกรณีเกิดเหตุไม่คาดฝันทางเทคนิคที่ส่งผลต่อการประมูลเช่นไฟดับ กสทช ก็ได้เตรียมเครื่องสำรองไฟฟ้าไว้อยู่แล้ว ทำให้แม้ไฟดับก็ยังสามารถประมูลต่อไปได้ จนถึงเวลาที่กำหนด คือเริ่มเวลา 10.00น. ถึงเวลา 21.00น.
และหลังจากเลือกช่วงความถี่เรียบร้อย ก็จะมีการประกาศผลที่ห้องนี้ เป็นการเสร็จสิ้นการประมูลอย่างสมบูรณ์
ซึ่งถ้าหากไม่มีอุปสรรคใดๆที่จะกระทบต่อการเริ่มประมูล 3G ภาพที่เห็นทั้งหมดนี้จะใช้เป็นสถานที่จริง และอุปกรณ์จริง ที่ใช้ดำเนินการจัดประมูล 3G คลื่นความถี่ 2.1 GHz โดยสื่อมวลชนหรือผู้ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้เข้าร่วมประมูล 3G จะไม่สามารถมองเห็นภาพภายในห้องประมูลได้ ในช่วงวันประมูล…หากการประมูลนี้สำเร็จ ก็จะถือเป็นครั้งแรกของประเทศไทย ที่ได้เปลี่ยนจากระบบสัมปทานคลื่น ไปสู่ระบบการประมูล และระเบียบวิธีการประมูลนี้ ก็จะได้เป็นบรรทัดฐานของการประมูลคลื่นความถี่ในครั้งต่อๆไป ที่คาดว่า จะมีอีกหลายครั้งในเวลาอันใกล้
แต่คงต้องลุ้นกันก่อนว่า การประมูล3G ครั้งนี้ จะได้เริ่มขึ้นในวันที่ 16 ตุลาคมหรือไม่! แล้วคุณผู้อ่านหล่ะ คิดว่าอย่างไร?